Trang chủ / Kế toán thuế / Thuế thu nhập doanh nghiệp / Các chứng từ cần để tiền điện, nước trả cho chủ nhà được tính vào chi phí hợp lý
đăng ký học kế toán

Các chứng từ cần để tiền điện, nước trả cho chủ nhà được tính vào chi phí hợp lý

Các chứng từ cần để tiền điện, nước trả cho chủ thuê nhà được tính vào chi phí hợp lý là gì?

Để trả lời cho câu hỏi các chứng từ cần để tiền điện, nước trả cho chủ nhà được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp. Thì các bạn cần  căn cứ vào: Điểm 2.15, Khoản 2, Điều 4, Thông tư số 96/2015/TT-BTC.

Trước đó bạn nên tham khảo trước 5 điều kiện để chi phí phát sinh được tính vào chi phí hợp lý để thuận tiện hơn cho các công việc kế toán sau này.

Các chứng từ cần để tiền điện, nước trả cho chủ thuê nhà được tính vào chi phí hợp lý
Một mẫu hóa đơn tiền điện

Theo thông tư số 96/2015/TT-BTC

Trường hợp Doanh nghiệp có ký hợp đồng thuê nhà do cá nhân, hộ gia đình là chủ sở hữu để làm văn phòng.

Chia ra 2 trường hợp:

Trường hợp 1:

Doanh nghiệp trực tiếp thanh toán với tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước. Thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN nếu có:
+ Hóa đơn thanh toán tiền điện, nước;
+ Hợp đồng thuê nhà với cá nhân (hộ gia đình ) cho thuê nhà.

Trường hợp 2:

Doanh nghiệp thanh toán tiền điện, nước cho chủ sở hữu. Thì được tính chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN nếu có:
+ Hợp đồng thuê nhà với cá nhân (hộ gia đình) cho thuê nhà;
+ Chứng từ thanh toán tiền điện, nước cho cá nhân cho thuê nhà phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ.
Tham khảo thêm: Công văn 35264/CT-HTr, ngày 27/05/2016

Dựa trên thông tư số 96/2015/TT-BTC và 2 trường hợp mà chúng tôi đã trích dẫn chắn chắn sẽ là gợi ý giúp bạn

Theo: Học kế toán thực tế

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *